banner-tu-du_Sonno_1440x164---T7.2019.jpg

Viêm nhiễm âm đạo

Hỏi
Thưa bác sĩ, từ khi cháu biết mình bị viêm bộ phận sinh dục ở trong, theo hướng dẫn của bác sĩ cháu tự đặt thuốc SDVAG tại nhà vào mỗi buổi tối trong 10 ngày, nhưng sau khi đặt hết thuốc 3 4 ngày sau cháu vẫn bị viêm lại. Nhưng từ khi đặt thuốc khi cháu gần bạn trai (hôn nhau) thì cơ thể cháu lại tiết là dịch nhày trong veo, ra rất nhiều, có khi ướt luôn cả quần ngoài. Xin cho cháu hỏi đó có phải là do tác dụng phụ của thuốc không ạ? Ngưng thuốc thời gian cũng 2 tuần rồi nhưng mỗi lần gần bạn trai như vậy cháu vẫn bị tiết ra dịch đó. Cho cháu hỏi đó là hiện tượng gì và cháu phải làm gì để có thể khắc phục ạ?
Trả lời
Chào em,

Sau khi đặt hết thuốc mà nếu em thấy vẫn còn khó chịu thì em nên tái khám lại đề xác định xem em đã hết bệnh chưa? Nếu tiết dịch nhầy, trong veo là dấu hiệu rụng trứng không phải là dấu hiệu viêm nhiễm,cũng không phải là tác dụng phụ của thuốc, không nguy hiểm đâu! Mỗi tháng định kỳ có khoảng 1-2 ngày có hiện tượng tiết dịch nhiều, nhầy, trong veo vào giữa hai lần có kinh, chứng tỏ buồng trứng và tử cung em bình thường, nhớ ngừa thai cẩn thận khi quan hệ nhé em!!

Thân mến,

ThS. BS. Bùi Thị Hồng Nhu

Phòng Quản lý chất lượng - BV Từ Dũ