09540223_banner-tu-du_1440x164-Sonno-PC.jpg

Sức khỏe mang thai

Hỏi

Chào bác sĩ hiện em đang mang thai tuần 14.em bị nổi đỏ ngứa khắp người. Em có đi khám ở bệnh viện đa khoa khu vực gần nhà. Bác sĩ nói bị sốt xuất huyết có cho em uống 1 liều thuốc gồm pracetam 800mg+clorpheniramin 4mg+fortec 150mg.rồi em sợ quá em có vào bệnh viện nhiệt đới trong thành phố khám bác sĩ bảo chỉ bị dị ứng thôi không phải sốt xuất huyết. Vậy em đã uống 1 liều thuốc đó có bị ảnh hưởng gì đến thai nhi không ạ. Mong bác sĩ giáp đáp giúp em. Chân thành cảm ơn ạ.

Trả lời

Chào chị,

Pracetam 800mg chứa hoạt chất là piracetam, fortec 150mg chứa hoạt chất là biphenyl dimethyl dicarboxylat. Cả hai hoạt chất này đều chưa có nhiều dữ liệu về tính an toàn trong thai kỳ.

Đối với Chlorpheniramin, nghiên cứu dịch tễ học cho thấy thuốc này không gây quái thai trên người, dù vậy, chỉ nên dùng trong trường hợp thật cần thiết.

Chị nên đi khám thai định kỳ và báo cho bác sĩ biết về các thuốc đã sử dụng để được theo dõi chặt chẽ thai kỳ.

Chúc chị có một thai kỳ khỏe mạnh.

Ds. Hoàng Thị Vinh (Khoa Dược)