banner-dang-web.jpg

ra máu khi đặt thuốc

Hỏi - 24/05/2011
em bị viêm âm đạo, có đi khám và được bác sỹ kê thuốc đặt âm đạo Canzole.e có đặt đc 7 ngày và tối ngày thứ 7 em và chồng có quan hệ và sử dụng bcs. đến ngày hôm sau thì em thấy có ra máu mặc dù trong 7 ngày đặt thuốc trc em không bị như vậy. chu kỳ kinh của em là 27 ngày, tháng trc em bị hôm 30 nên tháng này 27 em mới đến ky.nhưng hôm nay là 23(sau ngày quan hệ 1 ngày) em lại thấy ra máu. Em lo quá không biết là do việc quan hệ khi đặt thuốc làm em bị ra máu hay là chu kỳ kinh đến ngày?nếu là vì quan hệ khi đặt thuốc mà ra máu thì có bị ảnh hưởng gì không ạ? mong bác sỹ trả lời giúp em với!
Trả lời
Chào em,
 
Ra máu sau giao hợp (có viên thuốc đặt âm đạo) của em có thể do những nguyên nhân sau:
 
- Do cạnh của viên thuốc cọ sát vào niêm mạc âm đạo, làm trầy xước niêm mạc âm đạo.
 
- Do động tác lúc giao hợp mạnh quá làm trầy xước niêm mạc âm đạo.
 
- Do sắp đến ngày có kinh, khi giao hợp có thể làm kinh ra sớm.
 
-Do có viêm nhiễm âm đạo
 
- Có thể có tổn thương ở cổ tử cung (từ nhẹ như viêm, lộ tuyến...đến nặng như tiề ung thư, ung thư...)
 
- Có thể có tổn thương ở tử cung, u bướu tử cung...
 
Muốn biết chính xác do nguyên nhân nào em nên đi khám phụ khoa nhé
 
Chúc em mọi chuyện tốt đẹp

BS. CKII. Bùi Thanh Vân
Khoa Khám bệnh - Bệnh viện Từ Dũ