trang-trong.jpg

Thuốc tránh thai khẩn cấp

Hỏi - 17/05/2015
Bác sĩ ơi cho em hỏi về vấn đề sau. Em 19 tuổi, vào ngày 9/5 em có uống viên tránh thai khẩn cấp loại 1 viên 120h. Trước đó 2 tuần em cũng có uống 1 viên loại 72h. Vào ngày 11/5 em có kinh, nhưng ít và hết trong ngày. Thường thường thì em có từ 1 ngày rưỡi đến 2 ngày. Cho em hỏi như vậy có phải là mất kinh không hay chỉ do ảnh hưởng của thuốc và sẽ có kinh lại ạ? Em cám ơn bác sĩ!
Trả lời
Chào em,

 Về lý thuyết, sử dụng thuốc viên tránh thai khẩn cấp có thể gây ra tác dụng phụ là ra máu âm đạo bất thường. Em không nói rõ là ngày 11/5 có phải ngày kinh dự kiến của em hay không, để có thể tư vấn về khả năng mang thai của em khi em quan hệ tình dục vào ngày 9/5; cũng như tư vấn về các lý do có thể gây ra việc ra máu âm đạo ngày 11/5. Em cần đến khám tại bác sĩ sản phụ khoa để được thăm hỏi kỹ hơn về bệnh sử.

Thân mến,

ThS. BS. Ngô Thị Yên
Khoa Kế Hoạch Gia Đình - BV Từ Dũ